Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán – Mức thuế suất GTGT áp dụng 2026 | VGO TAX 📊 Xem bảng tra cứu thuế VAT nhà hàng quán ăn 2026 đầy đủ →

Tại sao Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán chịu thuế VAT 10% không được giảm xuống 8%?

Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán chịu thuế GTGT 10% theo Luật 66/2025/QH15 Điều 8. Không thuộc diện giảm theo NĐ 174/2025 vì chịu Thuế TTĐB hoặc thuộc danh mục hàng hóa đặc biệt giữ nguyên 10%.

⚖ 10% - Thuế suất thông thường 📋 Luật 66/2025/QH15 Điều 8 📅 Hiệu lực: 01/01/2026
⚠ Lỗi thường gặp — Lỗi phổ biến khi chưa cập nhật phần mềm

Áp VAT sai cho Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán trên hóa đơn điện tửRượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán phải ghi đúng căn cứ pháp lý trên hóa đơn theo quy định mới 2026

✓ Đã kiểm chứng · Cập nhật 06/2026 · QuanGiaSo.biz.vn 🔍 Kiểm tra hóa đơn →

📌 Câu hỏi thường gặp

Ghi nội dung gì trên hóa đơn VAT cho Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán? +
Ghi thuế suất 10% - Thuế suất thông thường và căn cứ Luật 66/2025/QH15 Điều 8 đúng theo quy định hiện hành.
Phần mềm KiotViet/MISA có tự động cập nhật thuế Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán không? +
Phần mềm cần cấu hình thủ công sau mỗi lần thay đổi luật. Upload file XML hóa đơn lên Soi Thuế AI để kiểm tra toàn bộ hóa đơn đang áp đúng chưa.
Hóa đơn đã xuất sai thuế Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán phải xử lý thế nào? +
Nếu chưa gửi khách: hủy và lập hóa đơn mới. Nếu đã gửi: lập hóa đơn điều chỉnh theo Điều 19 NĐ 123/2020/NĐ-CP. Lưu đầy đủ hồ sơ điều chỉnh.
Cách tra cứu nhanh thuế suất Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán trên điện thoại? +
Vào quangiaso.biz.vn/tax/ruou-manh-20-do-ban-tai-quan — tra cứu miễn phí, cập nhật theo luật 2026. Hoặc dùng Soi Thuế AI để upload XML hóa đơn kiểm tra tự động.

🛠 Cách kiểm tra thuế Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán trên phần mềm kế toán

  1. 1
    Tra cứu mức thuế đúng
    Vào QuanGiaSo.biz.vn → nhập tên 'Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán' → xác nhận mức 10% - Thuế suất thông thường
  2. 2
    Kiểm tra cấu hình phần mềm
    Mở phần mềm kế toán → Danh mục hàng hóa → Tìm 'Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán' → Xem cột Thuế suất
  3. 3
    Sửa nếu sai
    Đổi thuế suất thành 10% - Thuế suất thông thường → Lưu → Kiểm tra lại hóa đơn mẫu trước khi xuất thật
  4. 4
    Upload XML để xác nhận
    Xuất 1 hóa đơn test → Upload XML lên Soi Thuế AI → Xác nhận 100% các dòng đúng thuế suất
🏷 F&B - EXCISE

Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán

   Thuế suất: 10% - Thuế suất thông thường

⚠ Lỗi kế toán hay mắc phải

SAIÁp VAT8 cho bia/rượu
ĐÚNGBia rượu là VAT10 + TTĐB. Không được giảm.
HẬU QUẢKhai sai thuế, phạt 20% số tiền thiếu + tiền chậm nộp
SAIÁp TTĐB cho điều hòa ≤24.000 BTU
ĐÚNGLuật 66/2025 chỉ áp TTĐB cho điều hòa 24.001-90.000 BTU
HẬU QUẢTính thừa thuế, ảnh hưởng giá thành

📱 Nhập đúng trên phần mềm nào?

Chọn phần mềm bạn đang dùng để xem hướng dẫn chi tiết từng bước:

🏷 Các mặt hàng trong nhóm này

❓ Câu hỏi thường gặp

Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán chịu thuế GTGT bao nhiêu phần trăm năm 2026?
Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán chịu thuế suất 10% - Thuế suất thông thường theo Luật 66/2025/QH15 Điều 8.
Khi lập hóa đơn Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán, cần ghi căn cứ pháp lý gì?
Ghi căn cứ Luật 66/2025/QH15 Điều 8 vào phần ghi chú hóa đơn.
Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán có chịu thuế tiêu thụ đặc biệt (TTĐB) không?
Có. Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán chịu thuế TTĐB theo Luật 66/2025/QH15. Khi đã chịu TTĐB thì bắt buộc thuế GTGT là 10%, KHÔNG được áp mức 8% theo NĐ 174.
Nếu nhập sai thuế Rượu mạnh (≥20 độ) bán tại quán, doanh nghiệp bị phạt như thế nào?
Khai sai thuế suất bị phạt 20% trên số thuế thiếu cộng tiền chậm nộp 0.03%/ngày. Nếu hóa đơn đã xuất sai, phải lập hóa đơn điều chỉnh hoặc thay thế.

Tra cứu toàn bộ hàng hóa trong 1 giây

Engine tra cứu thuế tự động — Chỉ cần Nhập tên sản phẩm hay import vào 1 danh sách sản phẩm bất kỳ — engine tự động tra ra mức thuế GTGT, TTĐB, KCT cùng căn cứ pháp lý đầy đủ rồi xuất ra file Excel cho bạn.

Bấm Để Tra Cứu →